124/08/11, 09:51 pm

A Lãng
Quản Trị Viên

A Lãng
Quản Trị Viên
http://www.nmtc.forumvi.com

Rừng Đước Long Khánh Empty Rừng Đước Long Khánh

Rừng Đước Long Khánh Imgdoc1874144581_0.jpg&ed=0&ver=1
Rừng đước ở xã Long Khánh, huyện Duyên Hải, tỉnh Trà Vinh, cách khu du lịch Ba Động khoảng 7 km, rộng khoảng 688 ha, trải dài ra tới tận biển. Rừng đước Long Khánh là nơi bảo tồn, tái tạo các loài động vật hoang dã bao gồm thú rừng, chim muông, thủy hải sản… và là nơi tham quan du lịch sinh thái đặc trưng của tỉnh.

Thảm thực vật trong rừng khá phong phú với các loài: đước, dà, vẹt, mắm, giá, chà là gai.... Hệ động vật trong rừng bao gồm nhiều chủng loại như: cá, tôm, cua, vọp, đuôn, chù ụ.... Những loài động vật là này các món ăn đặc sản dành cho khách du lịch. Cá, tôm, cua, vọp được nướng mọi trên lửa đốt bằng nhánh đước khô, chấm muối ớt ăn kèm rau sống. Tôm sú, tép bạc đất, vọp đem tái chanh, chấm mù tạt cay nồng. Cá nâu, cá đối, cá phi nấu lẩu chua với trái giác, lá giấm hoặc cơm mẻ. Chù ụ (giống con ba khía, nhưng có màu đỏ như lửa) hấp bia, rang me, ngọt ngon và lạ miệng. Rừng đước Long Khánh hứa hẹn nhiều tiềm năng du lịch sinh thái cho huyện nhà.

Rừng đước Long Khánh đã được tỉnh phê duyệt dự án bảo tồn giai đoạn 2006 - 2010 với nguồn vốn gần 5 tỷ đồng. Theo quy hoạch, rừng Long Khánh có diện tích 650 ha, hiện có 64 loài, 57 chi, 31 họ thực vật phát triển. Ngành du lịch Trà Vinh đang nỗ lực cùng huyện Duyên Hải bảo tồn, xây dựng khu du lịch sinh thái rừng đước Long Khánh liên hoàn với khu du lịch biển Ba Động nhằm tạo ra tour du lịch mới lạ thu hút du khách.

211/05/12, 02:10 pm

windy_tran
Thành Viên Mới

windy_tran
Thành Viên Mới

Rừng Đước Long Khánh Empty Re: Rừng Đước Long Khánh

Xin chào, mình mới vào diễn đàn, và thấy cái địa điểm Rừng đước Long Khánh mà bạn mô tả rất hấp dẫn. Bạn chỉ cho mình biết cách đi đến đó hay địa chỉ liên lạc ở khu dlich đó được không. Mình đang rất stress và muốn cuối tháng năm làm một chuyến du lịch sinh thái thư giản đầu óc.
Người Trà Vinh ơi, hãy chỉ cho mình sớm sớm nghe.
Cám ơn bạn nhiều.

318/05/12, 01:35 pm

Moderator
Điều Hành Viên

Moderator
Điều Hành Viên

Cái này mình biết. Bạn có thể liên lạc theo địa chỉ nêu trên. Bạn có biết Biển Ba Động không. Nếu như biết thì rất dễ đến với nơi này. Cùng chung huyện với khu du lịch nay. Bạn chỉ cần đến địa điểm trên và đi theo đường trong miệng bạn thì bạn sẽ được đến nơi.
Tuy nhiên nó hơi hoang dã, vì nó là rừng mà.
Nếu bạn chưa đến Ba động thì sẳn chuyến đi bạn có thể đi đến khu du lịch này luôn.
Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ nha!

4

Sponsored content

« Xem bài viết trước  |  Xem bài viết kế tiếp »